kok

kok

ผู้เยี่ยมชม

koknamm@hotmail.com

น้ำในตู้เริ่มเป็นสีเหลืองๆ (15804 อ่าน)

11 พ.ย. 2553 16:44

เลี้ยงปลาทะเลมาประมาณ 1 เดือนแล้ว ปลาปกติกินดีครับ แต่น้ำเริ่มจะเหลืองๆ เกิดจากอะไรครับ แล้วจะแก้ไขยังไงได้ครับ ขอความรู้ด้วยนะครับ

125.27.100.97

kok

kok

ผู้เยี่ยมชม

นวชก.กกน

นวชก.กกน

ผู้เยี่ยมชม

chinnarat_5@yahoo.co.th

11 พ.ย. 2553 21:27 #1

1.น้ำสีเหลืองอาจเป้นเพราะขอนไม้ในตู้ แก้ไขโดย นำไปต้มไล่สีในเนื้อไม้ออก อย่านานมากเดี๋ยวยุ่ย:q::q:
2.ซากปะการังหรือหิน หรือทราย สะสมตะกอนไว้มาก แก้ไขโดย ล้างและถ่ายน้ำออก:p::p:
3.ระบบการย่อยสลายของแบคทีเรียในระบบกรองไม่ดี แก้ไขโดย ล้างระบบกรอง ไบโอบอล ชั้นหิน ใส่หินคาร์บอนเข้าไปในชั้นกรอง ชั้นกรองถ้ามีซากปะการังควรเอาออกไม่จำเป็น หรือใส่หินพัมมิสกรองทุกชั้นได้ (หินพัมมิส หรือ หินภูเขาไฟ ช่วยดูดซับแก๊สแอมโมเนีย ไฮโดรเจนซัลไฟด์ โลหะหนัก และสารพิษเคมีต่างๆ กก.ละ 30-35 บาท แต่หินซีโอไลท์เมื่อหมดอายุหรือใช้ไปนานๆจะคายของเสียที่ดูดซับออกมา เป็นอันตรายต่อปลามาก มีอายุประมาณ 6 เดือน) อาจเติมแบคทีเรียตละกูลบาซิลัสลงไปนิ๊ส..ส นึง ก็ช่วยได้ :D::D:
4.ใช้ระบบโอโซน แต่จะทำให้แพลงค์ตอนที่เป็นอาหารพวกปะการัง ดอกไม้ทะเลตายได้ ไม่เชื่อก็ลองดู้เด้อ...อ:k::k:

125.27.78.132

นวชก.กกน

นวชก.กกน

ผู้เยี่ยมชม

ปอ

ปอ

ผู้เยี่ยมชม

www@hotmail.com

11 พ.ย. 2553 22:02 #2

ขอโทษนะคะ
ไม่ทราบว่าความเห็นด้านบนเคยเลี้ยงปลาทะเลไหมคะ
ไม่ควรให้ความเข้าใจที่ผิดนะคะ

1 ตู้ทะเลไม่มีขอนไม้คะ
2 ตู้ทะเลไม่สามารถนำทรายออกมาล้างได้นะคะ
3 ไบโอบอลหรือระบบกรองแบบนั้นตอนนี้ไม่มีใครใช้แล้วค่ะ
4 โอโซนใช้ได้ค่ะ แต่ต้องใช้ไห้พอดี ไม่ควรมากไป

สรุป ขอบตอบคำถามเจ้าของกระทู้นะคะ
น้ำเหลือง แก้ได้ง่ายๆโดยการเปลี่ยนน้ำ แล้วก็ใส่คาร์บอนก็เพียงพอแล้วค่ะ

58.9.14.154

ปอ

ปอ

ผู้เยี่ยมชม

www@hotmail.com

เจ

เจ

ผู้เยี่ยมชม

edsden@hotmail.com

11 พ.ย. 2553 22:11 #3

เห็นด้วยกับคุณปอครับ

แหม่งๆมาหลายกระทู้ละ

58.9.14.154

เจ

เจ

ผู้เยี่ยมชม

edsden@hotmail.com

ทศพร

ทศพร

ผู้เยี่ยมชม

wweee@jgu.ccv

12 พ.ย. 2553 16:45 #4

:]:

58.9.22.178

ทศพร

ทศพร

ผู้เยี่ยมชม

wweee@jgu.ccv

นวชก.กกน

นวชก.กกน

ผู้เยี่ยมชม

12 พ.ย. 2553 22:27 #5

:R::R::R:

125.27.86.108

นวชก.กกน

นวชก.กกน

ผู้เยี่ยมชม

KOK

KOK

ผู้เยี่ยมชม

13 พ.ย. 2553 02:02 #6

ขอบคุณครับ คงต้องเริ่มด้วยเปลี่ยนน้ำใหม่แล้วก็หาคาร์บอนมาใส่ แล้วคาร์บอนนี้ควรใช้ยังไงครับ วัสดุกรองล่างตอนนี้มีไบโอบอลกับเศษปะการังอย่างละครึ่ง ว่าจะเปลี่ยนเป็นเศษปะการังทั้งหมดดีไหมครับ ในตู้ก็มีหินเป็น 8 ก้อน พื้นตู้ไม่ได้ใส่หินหรือทรายครับ อ้อ มีสกิมเมอร์กับ uv ด้วยครับ

125.27.76.32

KOK

KOK

ผู้เยี่ยมชม

Reefjungle

Reefjungle

ผู้ดูแล

oo_oh@hotmail.com

13 พ.ย. 2553 12:11 #7

แนะนำให้เอาเศษปะการัง และไบโอบอลออกให้หมดนะครับ
ระยะยาวแล้วพวกนี้จะทำให้เกิดพิษมากกว่าประโยชน์ครับ
เน้นเป็นใช้สกิมเมอร์ดีๆ
เอาหินเป็นมาใส่เพิ่มอีก เลือกหินเป็นที่มีรูพรุนเยอะๆน้ำหนักเบา
เอามาใส่บริเวณที่เคยมีใบโอบอลกับปะการังก็ยังได้ครับ
เพราะเศษปะการัง ใบโอบอล รวมทั้งหินภูเขาไฟหรือหินกรองต่างๆที่โฆษณากัน
มักจะหมักหมมของเสียต่างๆครับแต่หินเป็นจะไม่ครับ

ส่วนถ่านคาร์บอนก็แล้วแต่ยี่ห้อนะครับ
ลองดูวิธีใช้ตามข้างขวดครับ
และที่สำคัญถ่านควรจะเปลี่ยนทุก 1-2 เดือนครับ
เพราะเมื่อถ่านดูดซับสารต่างๆจนเต็มแล้วแต่ไม่ถูกนำออกไปทิ้ง มันจะคายสารพิษเหล่านั้นกลับออกมาครับ

นอกจากนี้ก็เปลี่ยนน้ำทุกๆสองอาทิตย์ครับ
ไม่ได้ไปใช้อะไรใส่ลงตู้มากมายนะครับ
เพราะบางอย่างมันไม่ได้มีมาสำหรับตู้ทะเล
และมากไปกว่านั้นจะเกิดโทษมากกว่าครับ

58.11.2.207

Reefjungle

Reefjungle

ผู้ดูแล

oo_oh@hotmail.com

AJ

AJ

ผู้เยี่ยมชม

cpd_home@hotmail.com

5 ธ.ค. 2553 14:20 #8

รบกวนถาม
ตู้ปลาผมมีน้ำออกสีเหลืองและหินเป็นมีคาบสีม่วงเริ่มเกิดขึ้นมาที่หินในตู้มาก
มันเป็นเพระสาเหตุและไรคับแล้วจะทำให้ปลาตายไหม
ผมเอาดอกไม้ทะเลมาใส่ก้อตายคับ

223.207.111.34

AJ

AJ

ผู้เยี่ยมชม

cpd_home@hotmail.com

hoyunnm

hoyunnm

ผู้เยี่ยมชม

babara2038@gmail.com

9 ก.ค. 2559 22:02 #9

การขจัดรอยเปื้อนบนเสื้อผ้า วิธีซักผ้าขาวด้วยน้ำยาซักผ้าแบบใหม่
นอกจากใช้น้ำยาปรับผ้านุ่ม น้ำยาซักผ้าแล้ว... เคล็ดลับซักผ้าหนาๆ ให้นุ่มและสะอาดยิ่งขึ้นอีกอย่างก็คือ การใส่ ลูกเทนนิสลงไปในถังซักผ้าด้วย ... เพื่อนๆคนไหนเคยลองวิธีนี้แล้วบ้างคะ?

ให้เสื้อตัวโปรดสะอาดสดใสไร้คราบสกปรกอยู่เสมอนอกจากการขจัดรอยเปื้อนบนเสื้อผ้าแบบถูกวิธีแล้ว
เทคนิคง่ายๆ วิธีซักผ้าขาวที่จะช่วยให้การดูแลเสื้อผ้าตัวโปรดของคุณสะอาดสดใสใหม่อยู่เสมอ เพราะการดูแลเสื้อผ้าและเนื้อผ้าก็เท่ากับว่าจะได้ผลทางอ้อมในการดูแลผิวนุ่มของคุณด้วย และหลากหลายเคล็ดลับจำง่ายนี้ ก็เป็นทางเลือกที่ดีในการซักผ้าสำหรับคุณ
ซักมือด้วยเครื่องซักผ้า
เชื่อหรือไม่ว่าเครื่องซักผ้าสมัยใหม่สามารถ "ซักมือ" ได้ หลายคนอาจเคยเห็นว่าเสื้อผ้าบางประเภทมีสัญลักษณ์ระบุว่า ให้ซักด้วยมือ หมายความว่า ควรซักและตากแห้งอย่างนุ่มนวล ที่ระดับอุณหภูมิต่ำ เดิมเคยใช้วิธีซักด้วยมือ บีบน้ำออกเบาๆ แล้ววางบนพื้นเรียบเพื่อตากให้แห้ง แต่ด้วยโปรแกรมซักมือของเครื่องซักผ้า เครื่องจะทำการซัก ล้างน้ำเปล่า และปั่นแห้งอย่างนุ่มนวลโดยใช้น้ำในปริมาณและอุณหภูมิที่เหมาะสม
[url]http://www.paowinwash.com/home.html[/url]

58.10.152.183

hoyunnm

hoyunnm

ผู้เยี่ยมชม

babara2038@gmail.com

นุนิ

นุนิ

ผู้เยี่ยมชม

zazazanuni@gmail.com

22 พ.ค. 2562 03:22 #10

แล้วขอนไม้สามารถน้ำไปใส่ตู้ทะเลได้หรือป่าวคับไม่ผลเสียอย่างไรบ้างคับ ขอบคุณครับ

223.205.222.1

นุนิ

นุนิ

ผู้เยี่ยมชม

zazazanuni@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image