jetsada

jetsada

ผู้เยี่ยมชม

jetsada0009@hotmail.com

มาทำประการังเทียมสีสวยสด ใช้กันเองเถอะครับ เราทำได้(ไปเรียนทำมา), ลดโลกร้อนได้ส่วนหนึ่ง และก็ลดราคาค่าประการังด้วย (5719 อ่าน)

30 ก.ค. 2553 16:29

58.9.136.13

jetsada

jetsada

ผู้เยี่ยมชม

jetsada

jetsada

ผู้เยี่ยมชม

30 ก.ค. 2553 16:30 #1

เครดิต บ้านช่างศิลป์ ดีไซน์ นะครับ http://baanchangsin.weloveshopping.com/
เนื่องด้วยตัวผมเองได้ไปเรียนการทำเรซิ่นและไฟเบอร์กลาสมานะครับกะว่าจะทำน้าตกเทียมไว้ในบ้าน ที่ต้องใช้ของเทียมก็เพราะ มันย้ายสะดวก เบากว่าหินจริงมาก และยังทำสีได้หลากหลายด้วยครับ พอดีพี่ๆที่บ้านช่างศิลป์ ดีไซน์กำลังทำประการังเทียมอยู่ จึงเห็นว่าเป็นประโยชน์ครับ
จุดประสงค์ของผมก็คือเราจะได้ทำลายธรรมชาติได้น้อยลง หรือบางคนอาจจะไม่ชอบใจคงไม่ว่ากันนะครับ เอาเป็นว่ารู้ไว้ใช่ว่าละกันนะครับ

ขั้นแรกเลย เตรียมของที่จะทำเทียมก่อนนะครับ(ของจริงอะนะ) หรือบางอันหาไม่ได้ก็เอาขี้ผึ้งหรือดินน้ำมันปันเอาครับ ผมไม่ได้ปั้นเองหรอกครับ พี่อู๋บ้านช่างศิลป์ปั้นครับ อันนี้ผมลงไม่หมดนะครับ พอได้มาแล้วก็ทำการลงซิลิโคนไปเลยครับ เอาให้ทั่วเพื่อจะได้ลายมันครับ

ต่อจากนั้นเราก็ทาเรซิ่นตามลงไปเพื่อรักษาทรงมันครับ แม่พิมพ์จะได้ไม่เบี้ยวครับ

ลอกพิมพ์ออกมาเลยครับ

จากนั้นก็ใส่เรซิ่นลงไปซิครับ จะหนา จะบาง จะตัน ตามใจท่านเลยครับ แต่ลูกค้าพี่ๆเค้าแทบทุกคนเน้นบางเพราะจะทำให้เบาตู้จะได้รับน้ำหนักไม่มากครับ

58.9.136.13

jetsada

jetsada

ผู้เยี่ยมชม

jetsada

jetsada

ผู้เยี่ยมชม

30 ก.ค. 2553 16:32 #2

รอสักพักเรซิ่นก็จะแข็ง แล้วเราก็ลอกเอาซิลิโคนออกครับ เราก็จะได้ประการังเทียมดิบๆ ที่ยังกินไม่ได้....เอ้ย!!! ที่ยังไม่ได้ทำสีครับ

คราวนี้ก็หล่อให้ครบทุกตัว แล้วนำมาวางจักรูปแบบให้เข้าที่เข้าทางครับ

คราวนี้ขั้นเทพยากสุดแล้วครับ ทำสีไง ในที่นี้พี่ๆเค้าใช้แอร์บรัช แต่ถ้าไม่มีก็ใช้แค่พู่กันกับสีอะครีลิกที่เพ้นเล็บก็ได้ครับ แต่โดยส่วนตัวถ้าใช้ลงตู้ทะเลจริงพี่เค้าบอกว่าต้องใช้สี พรุ๊ตเกรด ที่ไม่เป็นอันตรายต่อสัตว์ครับ ราคาสูงกว่าหน่อยแต่เราก็มั่นใจกว่าครับ และยังไงมันก็ถูกกว่าของจริงมากอยู่แล้วครับ ในรูปสุดท้ายนี่อาจารย์ครับ พี่อู๋บ้านช่างศิลป์ครับ สอนดีมากครับไม่เน้นทฤษดีเลยครับ ทำอย่างเดียว 2 วันทำได้จริงๆครับแต่ยังไม่ชำนาญผมคงต้องฝึกอีกเยอะครับ

และก็นำมาจัดให้ได้ชมกันครับ สวยงามตามใจตัวเอง โดยเบ็ดเสร็จแล้วประการังตัวที่ท่านเห็นราคาทำเองประมาณ 1600 บาทเท่านั้นครับ ผมก็เลยขอซื้อหักคอพี่ๆเค้ามาในราคาทุนเลยครับ..อิอิอิ ถ้าไปซื้อเองก็ 3000+ ล่ะมั้งครับ และเนื่องจากเราทำเองได้จะตกแต่งให้โดนใจยังไงก็ได้คร๊าบบ ถูกใจแถมภูมิใจ และที่แน่ๆ ถูกตังค์กว่าแน่ครับ

ขอขอบคุณเว็บ บ้านชางศิลป์ ดีไซน์ ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
http://baanchangsin.weloveshopping.com/

58.9.136.13

jetsada

jetsada

ผู้เยี่ยมชม

ปอน์ด

ปอน์ด

ผู้เยี่ยมชม

psxsxdp@hionnm.cbh

2 ส.ค. 2553 11:08 #3

เจ๋งมากคับ

ขอบคุณสำหรับวิธีทำดีๆนะครับ

58.9.17.197

ปอน์ด

ปอน์ด

ผู้เยี่ยมชม

psxsxdp@hionnm.cbh

เกมส์คับ

เกมส์คับ

ผู้เยี่ยมชม

gamena38@hotmail.com

8 มี.ค. 2554 22:07 #4

223.204.2.200

เกมส์คับ

เกมส์คับ

ผู้เยี่ยมชม

gamena38@hotmail.com

วาคม

วาคม

ผู้เยี่ยมชม

sapsirirat@yahoo.com

30 พ.ค. 2554 20:04 #5

ขอบคุณครับที่ทำให้ผมได้รู้วิธีลดการทำลายธรรมชาติ โดยใช้ของเทียม

ผมรบกวนถามนิดนึงครับ ค่าเรียนราคาเท่าไรครับ แล้วถ้าไปเรียนต้องเตรียมอะไรไปเองบ้างครับ

รบกวนตอลกลับที่ sapsirirat@yahoo.com หรือ wakom.s@mcp.meap.com หรือ 085-5170555

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

49.48.39.221

วาคม

วาคม

ผู้เยี่ยมชม

sapsirirat@yahoo.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image